"สมชัย"เผย30เม.ย.กกต.ถกรัฐกำหนดวันเลือกตั้ง คาดวันเลือกตั้งเร็วสุด20ก.ค.

นายสมชัย ศรีสุทธิยากร กกต.ด้านกิจการบริหารงานเลือกตั้ง กล่าวว่า การหารือกับพรรคการเมือง ในวันที่ 22 เมษายน กกต.จะนำข้อสรุปที่ได้คุยกับหน่วยงานด้านความมั่นคงไปนำเสนอต่อพรรคการเมือง และจะรับฟังความเห็นว่าแต่ละพรรคมีข้อเสนออย่างไร จากนั้นกกต.ก็จะนำข้อมูลที่ได้จากการหารือนั้นมาประมวลว่าวันเลือกตั้งที่เหมาะสมน่าจะเป็นวันใด...อ่านต่อ

ข่าวเลือกตั้ง'57ทั้งหมด »
ข่าวเลือกตั้ง'57 ทั้งหมด »

'นก'เหมา2ทอง เทนนิสหญิง ให้เจ้าภาพเชียงใหม่

ข่าวกีฬา หนังสือพิมพ์บ้านเมือง -- พฤหัสบดีที่ 13 ธันวาคม 2555 00:00:18 น.

"น้องนก" นพวรรณ เลิศชีวกานต์ สุดยอด นำทัพนักหวดลูกสักหลาดเชียงใหม่ คว้าทองเทนนิสประเภททีมหญิง ขณะที่ สุพรรณบุรีมาแรง แพรวพราว ดวงจันทร์ คว้าคนเดียว 2 ทองยิมนาสติกศิลป์ พร้อมด้วย วีณา โชคเผ่าอำไพทำให้สุพรรณบุรีมาอยู่อันดับ 2 ของตารางเหรียญ 18 ทอง 13 เงิน 19 ทองแดง ตามหลัง กทม. ขณะที่ "บัว" สุรศักดิ์ มานุวงศ์ ซิวทองโบว์ลิ่งให้ราชบุรี รับขั้นต่ำ 5 หมื่นบาท ส่วน "แพท" พุทธรักษา นีกรี โรเดนเบิร์ก คว้า 2 ทองเรือพายให้แม่ฮ่องสอนเช่นกัน

การแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 41 "เชียงใหม่เกมส์"

ที่ จ.เชียงใหม่ เป็นเจ้าภาพ ระหว่างวันที่ 9-19 ธ.ค.55 โดยเมื่อวันที่ 12 ธ.ค.ที่ผ่านมา ที่สนามกีฬาสมโภช 700 ปี จ.เชียงใหม่ มีชิงชัย 75 ทอง

สุรศักดิ์คว้าทองแรกให้โบว์ลิ่ง

โบว์ลิ่ง ชิง 1 ทอง ที่ บุลลี่ โบว์ล อุทยานกาดสวนแก้ว ชายเดี่ยว ทอง "บัว" สุรศักดิ์ มานุวงศ์ (ราชบุรี) 1,322 คะแนน ถือเป็นเหรียญทองแรกและเหรียญเดียวของราชบุรี ด้านสุดพิมพ์ ลาภอาภารัตน์ ผู้จัดการทีมโบว์ลิ่ง จ.ราชบุรี เปิดเผยว่า ทางราชบุรี โดยบุญลือ ประเสริฐโสภา นายกสมาคมกีฬา จ.ราชบุรี มีเงินอัดฉีดมอบให้เหรียญทอง 5 หมื่นบาท เหรียญเงิน 3 หมื่นบาท เหรียญทองแดง 1 หมื่นบาท และอาจจะมีเงินอัดฉีดเพิ่มให้อีก เพราะได้มีการบอกไว้ก่อนแข่งขันว่า ถ้าได้เหรียญทองจะมีเงินอัดฉีดพิเศษมอบให้ เพื่อไม่ให้น้อยหน้าทาง จ.ประจวบคีรีขันธ์ ที่ประกาศอัดฉีดเหรียญทองละ 1 แสนบาท แต่ไม่เกี่ยวกับเงินอัดฉีดของทาง กกท.จ.ราชบุรี ที่จะมีให้ต่างหาก โดยความหวังเหรียญทองของราชบุรีจะอยู่ที่กีฬาโบว์ลิ่ง ที่หวังทุกอีเวนท์ แต่อย่างน้อย 2 ทอง แต่ยอมรับว่าสภาพสนามแข่งนั้นค่อนข้างจะเป็นอุปสรรคกับนักกีฬาทำให้เกมการแข่งขันเลทไปเป็นชั่วโมง

กรีฑาตัดสินด้วยภาพถ่าย

กรีฑา ชิง 14 ทอง ที่สนามกีฬาสมโภชเชียงใหม่ 700 ปี วิ่ง 200 เมตรหญิง ลมกรดทีมชาติ "กอบ" ลภัสภร ถาวรเจริญ จากสงขลา เข้าเส้นชัยเป็นที่ 1 24.47 วิ. เฉือน "ก้อย" ทัศพร วรรณกิจ นักวิ่งทีมชาติรุ่นน้องจากทีมสุพรรณบุรี ที่เพิ่งคว้าเหรียญเงินวิ่ง 100 ม. มา 24.69 วิ. ขณะที่วิ่ง 200 ม.ชาย ต้องตัดสินกันด้วยภาพถ่าย ปรากฏว่า เจ้าของสถิติ 400 ม.ชาย "บอย" ศุภชัย ฉิมดี นักวิ่งจากสุราษฎร์ธานีเจ้าของแชมป์ 400 ม.ชาย คว้าเหรียญทองโดยทำได้ 21.534 วิ. เฉือน "มิ้ว" จีระพงศ์ มีนาพระ เจ้าของแชมป์ 100 ม.ชาย จากจังหวัดเดียวกัน ห่างกันเพียงแค่ 0.001 วิ. โดย ทำได้ 21.535 วิ.

ส่วนทุ่มน้ำหนักหญิง ปานวาศ กิมสร้าง นักทุ่มน้ำหนักทีมชาติไทย ซึ่งลงให้กับ กทม.ทุ่มได้ 50.34 เมตร ทำลายสถิติ กีฬาแห่งชาติของ รัตนา บุญประเสริฐ ที่ทำไว้เมื่อปี 2551 ด้วยสถิติ 46.02 ม. และทำลายสถิติประเทศไทย ที่ เบญจมาศ อุ่นแก้ว ทำไว้ที่กัวลาลัมเปอร์ ปี 2544 ได้ 49.84 ม. พุ่งแหลนชาย ทอง พีระเชษฐ์ จันทรา จากพิษณุโลก เจ้าของแชมป์ชิงแชมป์ประเทศไทยล่าสุดและเจ้าของสถิติประเทศคนล่าสุด ซึ่งทำได้ 73.44 ม. และครั้งนี้พุ่งด้วยสถิติ 68.72 ม. ทำลายสถิติของกีฬาแห่งชาติ ที่ หัสดิน รอดมณี จากปทุมธานี ซึ่งทำได้ 66.77 ม. เมื่อปี 2553 รั้ว 400 ม.หญิง ทอง วาสนา วินาโท (ปราจีนบุรี) 1.02.00 น รั้ว 400 ม.ชาย ทอง นิติพล ทองพูน (ตรัง) 52.93 วิ. วิ่งวิบาก 3,000 ม.หญิง ทอง สนธิยา สายแวว (สุพรรณบุรี) 11.31.51 น. วิ่งวิบาก 3,000 ม. ชาย ทอง ปฏิการ เพชรศรีชา (กทม.) 9.22.25 น. วิ่ง 800 ม.หญิง ทอง ตรีวดี ยงพันธ์ (สุพรรณบุรี) 2.19.62 น. วิ่ง 800 ม.ชาย ทอง วัชรินทร์ แวกาจิ (สงขลา) 1.53.56 น กระโดดสูงชาย ทอง ปราโมทย์ พุ่มอุไร (ปทุมธานี) 2.00 ม. เขย่งก้าวกระโดดหญิง ทอง จามจุรี ขวัญสง (นครศรีธรรมราช) 12.77 ม. สัตกรีฑา ทอง วาสนา วินาโท (ปราจีนบุรี) 5,103 คะแนน

"พุทธรักษา" คว้า 2 ทองให้แม่ฮ่องสอน

เรือพาย ชิง 14 ทอง ที่อ่างเก็บน้ำห้วยตึงเฒ่า อ.แม่ริม ในระยะ 500 เมตร มี "แพท" พุทธรักษา นีกรี โรเดนเบิร์ก นักกีฬาทีมชาติไทยชุดโอลิมปิก 2012 ลงแข่งขันกับ ทิพย์พาพร พิทักษ์เผ่าไทย จากแม่ฮ่องสอน คว้า 2 ทอง ในเรือกรรเชียง 2 คน หญิง ทำเวลาได้ 2.01.37 น. และเรือกรรเชียง 1 คน หญิง ทำเวลาได้ 2.11.47 น. โดย "แพท" กล่าวว่า แข่งขันกีฬาแห่งชาติ มาตั้งแต่ปี 2539 ให้กับแม่ฮ่องสอน ที่เป็นจังหวัดบ้านเกิด ก็ได้เหรียญทองมาโดยตลอด ถึงแม้ทางแม่ฮ่องสอน ที่เป็นจังหวัดเล็กๆ จะไม่ได้ให้อะไร แต่ก็ตั้งใจที่จะคว้าเหรียญทองตอบแทนให้กับบ้านเกิด พร้อมทั้งปั้นนักกีฬาไปด้วย โดยน้องที่เล่นคู่ด้วยกัน ก็ตั้งใจที่จะปั้นเป็นตัวแทนให้กับแม่ฮ่องสอน โดยยังเหลืออีกหลายประเภทแต่ก็ตั้งใจคว้าเหรียญทองให้ได้มากที่สุด โดยตั้งใจจะลงแข่งขันทั้งซีเกมส์ ที่พม่า ในปีหน้า เอเชี่ยนเกมส์ อีก 2 ปีข้างหน้า ไปจนถึงโอลิมปิก 2016 และอาจจะเลิกเล่นทีมชาติ เพราะอายุมากแล้ว ตอนนี้ก็พยายามปั้นนักกีฬาให้มาเป็นตัวแทนของทางแม่ฮ่องสอน แต่ปัจจุบันก็มีดาวรุ่งอีกหลายๆ คนในแต่ละจังหวัดที่ทำผลงานได้ดีมากๆ

ส่วนเรือคยัค 1 คน ชาย ปิยพันธ์ เผ่าพัฒน์ (เชียงใหม่) 1.58.35 น. เรือคยัค 2 คน หญิง สุกลรัตน์ หวลสัตย์-พรจรัส แย้มประเสริฐ (เชียงใหม่) 2.16.89 น. เรือกรรเชียง 1 คน ชาย ชัยชนะ ทะคำ (มหาสารคาม) 1.56.62 น. เรือแคนู 1 คน ชาย รุ่งสวรรค์ สวนสันต์ (สุพรรณบุรี) 2.15.85 น.

สุพรรณกวาดทองยิมฯ

ยิมนาสติก ชิง 5 ทอง ยิมนาสติกศิลป์ บุคคลแยกอุปกรณ์ แพรวพราว ดวงจันทร์ (สุพรรณบุรี) คว้า 2 ทอง ม้ากระโดด หญิง 12.985 คะแนน และราวต่างระดับ หญิง 12.32 คะแนน ฟลอร์เอ็กเซอร์ไซส์ ชาย วีณา โชคเผ่าอำไพ (สุพรรณบุรี) 14.02 คะแนน ม้าหู ชาย ราชวัตร แก้วปัญญา (สมุทรสาคร) 14.07 คะแนน ห่วง ชาย สุริเยน จันทร์ดวง (สุพรรณบุรี) 13.5 คะแนน

ชัยนาท-เชียงใหม่แบ่งทองจักรยาน

จักรยาน ชิง 2 ทอง ที่จุดชมวิวสุเทพปุย ดาวน์ฮิลล์ ระยะทาง 1.5-3.5 กิโลเมตร บุคคลชาย ธนพล จารุเพ็ง (ชัยนาท) 03.33.83 นาที บุคคลหญิง วิภาวี ดีคาบาเลส (เชียงใหม่) 04.06.88 นาที

กทม.คว้า 2 ทองซอฟท์เทนนิส

ซอฟท์เทนนิส ชิง 2 ทอง ที่สนามเทนนิส สนามกีฬาสมโภชเชียงใหม่ 700 ปี ทีมหญิง กทม. ชนะ นครราชสีมา 2-0 ทีม ทีมชาย กทม. ชนะ ภูเก็ต 2-1 ทีม

ดาบเมืองกรุงซิว 2 ทอง

ฟันดาบ ชิง 2 ทอง ที่ ร.ร.วัฒโนทัยพายัพ รอบชิงชนะเลิศ เซเบอร์ บุคคลหญิง ศิรวลัย สตารัตน์ (กทม.) ชนะ อุไรพร แดนกมล (ชลบุรี) 15-5 ฟอยล์ บุคคล ชาย ฐาปนันท์ ฟักอังกูร (กทม.) ชนะ ศุภกร ศรีแตงอ่อน (ลพบุรี) 15-13

"น้องนก" หยิบทองให้เชียงใหม่

เทนนิส ชิง 2 ทอง ที่สนามเทนนิส สนามกีฬาสมโภชเชียงใหม่ 700 ปี ทีมหญิง เชียงใหม่ ชนะ นครราชสีมา 2-1 (เดี่ยวมือ 1 "น้องนก" นพวรรณ เลิศชีวกานต์ ชนะ ชนิกานต์ ศีลกุล 6-0, 6-2 เดี่ยวมือ 2 สวรรยา วสุพงษ์ไชย แพ้ ชมจันทร์ มอมขุนทด 3-6, 1-6 ประเภทคู่ "น้องนก" นพวรรณ เลิศชีวกานต์ จับคู่กับ ญาดา วสุพงศ์ไชย ชนะ ชมจันทร์ มอมขุนทด-ชนิกานต์ ศีลกุล 6-3, 6-2 ทีมชาย สงขลา ชนะ สกลนคร 2-1 (เดี่ยวมือ 1 ปรัชญา อิสโร ชนะ ณัฐนนท์ กัจฉปานันท์ 7-5, 5-7, 7-5 เดี่ยวมือ 2 โกวิทย์ รัตนเพชร แพ้ กฤตบุญ พราหมณีย์ 6-7, 3-6 ประเภทคู่ ปรัชญา พราหมณีย์ - นิวัฒน์ แววบุตร ชนะ กฤตบุญ พราหมณีย์-ณัฐนนท์ กัจฉปานนท์ 6-3, 6-4)

กทม.ซิว 2 ทองปิงปอง

เทเบิลเทนนิส ชิง 2 ทอง ที่อาคารพลศึกษา 1 มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ทีมหญิง กทม. ชนะ นนทบุรี 3-0 ทีมชาย กทม. ชนะ สมุทรปราการ 3-2

"เงือกอุ้ม" หยิบอีก 2 ทอง

ว่ายน้ำ ชิง 7 ทอง ที่สระว่ายน้ำ ม.แม่โจ้ "เงือกอุ้ม" ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง (ชลบุรี) คว้าอีก 2 ทอง จากฟรีสไตล์ 400 เมตร หญิง 4.19.13 น. และกรรเชียง 50 เมตร หญิง 30.45 วินาที รวมเป็น 6 ทอง กบ 100 เมตร ชาย "ฉลามต่อ" รดมยศ มาตเจือ (กทม.) เข้าเส้นชัยเป็นที่ 1 01.02.56 น. ทำเอา "เจมส์บอนด์" ณัฐพงษ์ เกษอินทร์ (เชียงใหม่) อกหักได้แค่เงินอีกครั้ง 01.03.39 น.

ขอนแก่นเฉือนสุพรรณซิวทองวู้ดบอล

วู้ดบอล ชิง 1 ทอง ที่สนามวู้ดบอล อ.เชียงดาว ซึ่งเพิ่งแข่งขันเป็นครั้งที่ 2 หลังจากเป็นกีฬาสาธิตใน "ชลบุรีเกมส์" แข่งขันแบบนับจำนวนการตีบุคคลหญิง (แมตท์เพลย์) แพรวพรรณ ชัยทอง จากขอนแก่น โชว์วงสวิงร้อนแรง ด้วยการเอาชนะ ศิริภัทร ไกรนิตย์ จากสุพรรณบุรี คว้าเหรียญทองไปครองได้สำเร็จ

สรุปตารางเหรียญทอง กทม.นำเจ้าทอง 32 ทอง 29 เงิน 39 ทองแดง อันดับ 2 สุพรรณบุรี 18 ทอง 19 เงิน 13 ทองแดง อันดับ 3 เชียงใหม่ 14 ทอง 15 เงิน 16 ทองแดง อันดับ 4 ชลบุรี 13 ทอง 14 เงิน 10 ทองแดง อันดับ 5 นนทบุรี 12 ทอง 4 เงิน 7 ทองแดง

สำหรับโปรแกรม วันที่ 13 ธ.ค. ชิง 56 ทอง กรีฑา 11 ทอง จักรยาน 2 ทอง เซปักตะกร้อ ชิง 2 ทอง ตะกร้อลอดห่วง ชิง 2 ทอง เทควันโด ชิง 2 ทอง แบดมินตัน ชิง 2 ทอง เปตอง ชิง 2 ทอง ฟันดาบ ชิง 2 ทอง มวยปล้ำ ชิง 4 ทอง ยิมนาสติก ชิง 5 ทอง ยูโด ชิง 5 ทอง ว่ายน้ำ ชิง 7 ทอง วูซูยุทธลีลา ชิง 7 ทอง วู้ดบอล ชิง 1 ทอง สนุกเกอร์ ชิง 1 ทอง วันที่ 14 ธ.ค. ชิง 64 ทอง กรีฑา ชิง 10 ทอง กอล์ฟ ชิง 4 ทอง ขี่ม้า ชิง 1 ทอง จักรยาน ชิง 1 ทอง โบว์ลิ่ง ชิง 1 ทอง เปตอง ชิง 2 ทอง ฟันดาบ ชิง 2 ทอง มวยปล้ำ ชิง 4 ทอง ยกน้ำหนัก ชิง 9 ทอง ยูโด ชิง 5 ทอง เรือพาย ชิง 10 ทอง ว่ายน้ำ ชิง 6 ทอง วูซู ชิง 7 ทอง วู้ดบอล ชิง 2 ทอง

บรรยายใต้ภาพ

โชว์เจ๋ง...ราชวัตร แก้วปัญญา นักยิมนาสติกหนุ่ม ตัวแทนจากจังหวัดสมุทรสาคร ออกลวดลายบนม้าหู ก่อนทำคะแนนได้ 14.07 คว้าเหรียญทองการแข่งขัน ยิมนาสติกศิลป์-ม้าหู ชาย กีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 41 "เชียงใหม่เกมส์" ที่ ร.ร.สารภีพิทยาคม เมื่อ 12 ธ.ค.ที่ผ่านมา

ซิวทอง...อริศรา เมืองสุข นักกีฬาเทเบิลเทนนิสทีมชาติไทย ลงเล่นให้กับกรุงเทพมหานคร เอาชนะคู่แข่งจากทีม จ.นนทบุรี ไป 3-1 เกม คว้าเหรียญทองในเทเบิลเทนนิส หญิง ประเภททีมไปครอง ในการแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 41 "เชียงใหม่เกมส์" เมื่อวันที่ 12 ธ.ค.ที่ผ่านมา

ADVERTISEMENT
ข่าวที่เกี่ยวข้อง