ประกาศรางวัล คม ชัด ลึก อวอร์ด ครั้งที่ 5

ข่าวบันเทิง RYT9.COM -- พฤหัสบดีที่ 14 กุมภาพันธ์ 2551 10:57:43 น.

เมื่อเวลา 19.00 น.วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2551 หนังสือพิมพ์ "คม ชัด ลึก" ได้จัดงานมอบรางวัล "คม ชัด ลึก อวอร์ด" เพื่อเป็นกำลังใจแก่คนทำงานในแวดวงบันเทิงที่มีผลงานยอดเยี่ยมและยอดนิยมในรอบปี 2549 โดยในปีนี้จัดขึ้นเป็นปีที่ 5 ณ อาคารเนชั่น ถนนบางนา-ตราด กม.4.5 สำหรับงานในปีนี้แม้จะจัดอย่างเรียบง่าย แต่บรรยากาศเป็นไปอย่างคึกคัก มีศิลปิน-นักแสดงเดินทางมารับรางวัลและร่วมงานเป็นจำนวนมาก อาทิ สินจัย เปล่งพานิช , ชาตโยดม หิรัณยัษฐิติ, สุวนันท์ คงยิ่ง, จารุณี สุขสวัสดิ์, สันติสุข พรหมศิริ, จินตหรา สุขพัฒน์, น้ำทิพย์ จงรัชตวิบูลย์, แอน ทองประสม, ศุกลวัฒน์ คณารศ, "ปาล์มมี่" อีฟ ปานเจริญ, เกียรติกมล ล่าทา, กวี ตันจรารักษ์,  วิลลี่-คัทลียา แมคอินทอช, สันติ ดวงสว่าง, ตั๊กแตน ชลดา ฯลฯ

การมอบรางวัลมีทั้งสิ้น 33 รางวัล แบ่งเป็นรางวัลยอดเยี่ยม 27 รางวัล แยกเป็น 4 ประเภท ได้แก่ ประเภทละครโทรทัศน์ ประเภทภาพยนตร์ ประเภทเพลงไทยสากล และ ประเภทเพลงลูกทุ่ง รวมทั้งรางวัลยอดนิยมอีก 6 รางวัล ดังนี้

ประเภทละครโทรทัศน์ แบ่งเป็น 7 สาขา

รางวัลละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ละครเรื่อง "เมื่อดอกรักบาน" ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลบทละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ แสนคำลือ หรือ ยิ่งยศ ปัญญา จากละครเรื่อง "เมื่อดอกรักบาน" ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลผู้กำกับละครโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ "อ๊อฟ" พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง "เมื่อดอกรักบาน" ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ "ชาย" ชาตโยดม หิรัณยัษฐิติ จากละครเรื่อง "เมื่อดอกรักบาน" ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ "หน่อย" บุษกร วงศ์พัวพันธ์ (พรวรรณะศิริเวช) จากละครเรื่อง "แรมพิศวาส" ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ "เก่ง" ชาติชาย งามสรรพ์ จากละครเรื่อง "แรมพิศวาส" ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ "เปิ้ล" จารุณี สุขสวัสดิ์ จากละครเรื่อง "กรุงเทพฯ ราตรี" ทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทภาพยนตร์ แบ่งเป็น 8 สาขา
รางวัล ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง "รักแห่งสยาม"

รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ เป็นเอก รัตนเรือง จากภาพยนตร์เรื่อง "พลอย"

รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ เป็นเอก รัตนเรือง จากภาพยนตร์เรื่อง "พลอย"

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ "นก" สินจัย เปล่งพานิช จากภาพยนตร์เรื่อง "รักแห่งสยาม"

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ "กอฟ" อัครา อมาตยกุล จากภาพยนตร์เรื่อง "ไชยา"

รางวัลนักแสดงประกอบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ "เมย์" ภัทรวรินทร์ ทิมกุล จากภาพยนตร์เรื่อง "บอดี้ ศพ #19"

รางวัลนักแสดงประกอบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ "ป๋าเทพ" สุเทพ โพธิ์งาม จากภาพยนตร์ "เมล์นรก...หมวยยกล้อ"

รางวัลนักแสดงกลุ่มยอดเยี่ยม (ในปีนี้เป็นปีแรกที่จัดให้มีการพิจารณารางวัลนี้) ได้แก่ ภาพยนตร์ "เมล์นรก...หมวยยกล้อ"

ประเภทเพลงไทยสากล แบ่งเป็น 7 สาขา

รางวัลเพลงบรรเลงยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลงเก็ท โกอิ้ง จากอัลบั้มซี ยู แอท ดิ เอ็น ออฟ เดอะ เวิลด์ สังกัดสไปร์ซซี่ ดิสก์ ศิลปิน เขมวิช ภังคานนท์

รางวัลศิลปินชายเดี่ยวยอดเยี่ยม ได้แก่ เขมวิช ภังคานนท์ เจ้าของอัลบั้มซี ยู แอท ดิ เอ็น ออฟ เดอะ เวิลด์ สังกัดสไปร์ซซี่ ดิสก์

รางวัลอัลบั้มยอดเยี่ยม ได้แก่ อัลบั้มซี ยู แอท ดิ เอ็น ออฟ เดอะ เวิลด์ สังกัดสไปร์ซซี่ ดิสก์ ศิลปิน เขมวิช ภังคานนท์

รางวัลศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม ได้แก่ "จินดา" จิดาภา นิยมศรีสกุล จากอัลบั้มสวิงสวาย สังกัดคราฟท์สแมน เรคคอร์ดส

รางวัลศิลปินหญิงเดี่ยวยอดเยี่ยม ได้แก่ "โบ" สุนิตา จรรยาธนากร จากอัลบั้มมิวสิก สังกัดจีเอ็มเอ็ม แกรมมี่

รางวัลศิลปินกลุ่มยอดเยี่ยม ได้แก่ วงอีทีซี จากอัลบั้มอีทีซี สังกัดเคพีเอ็น มิวสิก แอนด์ เอ็นเตอร์เทนเมนท์

รางวัลเพลงยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลงยาพิษ จากวงบอดี้สแลม สังกัดจีนี่ เรคคอร์ดส
ประเภทเพลงลูกทุ่ง แบ่งเป็น 5 สาขา ดังนี้
รางวัลเพลงยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลง ทุกข์ของแผ่นดิน

รางวัลนักร้องชายยอดเยี่ยม ได้แก่ สันติ ดวงสว่าง จากเพลง ยอมยกธง อัลบั้มหัวใจเรียกหา สังกัดอาร์สยาม

รางวัลนักร้องหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ตั๊กแตน ชลดา จากเพลง หน้าไมค์สายเก่า อัลบั้มถนนค้นฝัน สังกัดแกรมมี่ โกลด์

รางวัลคำร้อง/ทำนองยอดเยี่ยม ได้แก่ ชลธี ธารทอง จากเพลง ทุกข์ของแผ่นดิน ศิลปิน พิณทอง พรผ่องเพ็ญ อัลบั้มตุ๊กตาหน้าเบนซ์ สังกัดดีร้องดี

รางวัลเรียบเรียงเสียงประสานยอดเยี่ยม ได้แก่ มาร์ค ใบเตย จากเพลง เปิดใจสาวแต ศิลปิน กระแต โฟร์ทีน อัลบั้มเปิดใจสาวแต สังกัดอาร์สยาม

ประเภทรางวัลยอดนิยม แบ่งออกเป็น 6 สาขา ดังนี้
รางวัลนักแสดงนำชายยอดนิยม ได้แก่ "เวียร์" ศุกลวัฒน์ คณารศ
รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดนิยม ได้แก่ "กบ" สุวนันท์ คงยิ่ง
รางวัลนักร้องเดี่ยวยอดนิยม ได้แก่ "ตุ้ย เอเอฟ 3" เกียรติกมล ล่าทา
รางวัลนักร้องกลุ่มยอดนิยม ได้แก่ แดน-บีม
รางวัลละครไทยยอดนิยม ได้แก่ ละครเรื่อง ผู้กองยอดรัก
รางวัลภาพยนตร์ไทยยอดนิยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช
ADVERTISEMENT
ข่าวที่เกี่ยวข้อง