AFCเปิดโปรแกรมคัดบอลโลกทัพช้างศึกเตะนัดแรกในบ้าน5ก.ย.62

ข่าวกีฬา หนังสือพิมพ์ไทยโพสต์ -- พฤหัสบดีที่ 4 กรกฎาคม 2562 00:00:08 น.

ส16กีฬามาพันธ์ฟุตบอลเอเชีย (เอเอฟซี) ได้กำหนดวันแข่งขันฟุตบอลโลก 2022 รอบคัดเลือกโซนเอเชียออกมาแล้ว โดยทีมชาติไทยจะได้ประเดิมสนามด้วยการเล่นในบ้าน วันที่ 5 ก.ย.2562 พบกับทีมจากโถ 2 ซึ่งจะมีการจับสลากแบ่งสาย ในวันที่ 17 กรกฎาคมนี้

สำหรับการจับสลากในรอบคัดเลือกรอบนี้ ทีมชาติไทยถูกจัดให้อยู่ในโถ 3 เช่นเดียวกับเมื่อครั้งจับสลากแบ่งสายฟุตบอลโลก 2018 รอบคัดเลือกรอบสองเมื่อ 4 ปีก่อน

โดยในรอบคัดเลือกรอบนี้จะยังเป็นอีกครั้งที่ทีมแชมป์ของแต่ละสาย รวม 8 ทีม บวกกับรองแชมป์ของสายที่มีผลงานดีที่สุด 4 ทีม จะได้ผ่านเข้าไปเล่นเอเชียน คัพ รอบสุดท้าย โดยอัตโนมัติ

ขณะที่โควตาจากทวีปเอเชียสำหรับฟุตบอลโลก 2022 รอบสุดท้าย ณ ประเทศกาตาร์ อยู่ที่ 4.5 ทีม ไม่นับรวมทีมเจ้าภาพ
ซึ่งโปรแกรมการแข่งขันฟุตบอลโลก รอบคัดเลือกโซนเอเชีย รอบสอง ของทีมชาติไทย มีดังต่อไปนี้
วันที่ 5 กันยายน 2562 (เหย้า) พบกับ ทีมจากโถ 2
วันที่ 10 กันยายน 2562 (เยือน) พบกับ ทีมจากโถ 5
วันที่ 15 ตุลาคม 2562 (เหย้า) พบกับ ทีมจากโถ 1
วันที่ 14 พฤศจิกายน 2562 (เยือน) พบกับ ทีมจากโถ 4
วันที่ 19 พฤศจิกายน 2562 (เยือน) พบกับ ทีมจากโถ 2
วันที่ 26 มีนาคม 2563 (เหย้า) พบกับ ทีมจากโถ 5
วันที่ 4 มิถุนายน 2563 (เยือน) พบกับ ทีมจากโถ 1
วันที่ 9 มิถุนายน 2563 (เหย้า) พบกับ ทีมจากโถ 4
ส่วนการจับสลากแบ่งสายจะมีขึ้นที่กรุงโดฮา ประเทศกาตาร์ ในวันที่ 17 ก.ค.ที่จะถึงนี้ โดยใช้ระบบแข่งขันแบบพบกันหมด (เหย้า-เยือน) ในกลุ่ม

ซึ่งทางสมาพันธ์ฟุตบอลเอเชีย หรือ "เอเอฟซี" ได้เปิดเผยถึงการแบ่งโถในการแข่งขันฟุตบอลโลก 2022 รอบคัดเลือกโซนเอเชีย รอบที่สอง ออกมาเป็นที่เรียบร้อย

โดยทีมไทยที่อยู่ในโถที่ 3 มีโอกาสเจอทีมยักษ์ใหญ่ของเอเชีย ขณะที่มีโอกาสที่จะอยู่ร่วมกลุ่มกับเวียดนาม คู่รักคู่แค้น ด้วยเช่นกัน
การแบ่งโถ จับสลาก จากเอเอฟซี มีดังต่อไปนี้
ทีมวางโถ 1 : อิหร่าน, ญี่ปุ่น, เกาหลีใต้, ออสเตรเลีย, กาตาร์, สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์, ซาอุดีอาระเบีย, จีน
ทีมวางโถ 2 : อิรัก, อุซเบกิสถาน, ซีเรีย, โอมาน, เลบานอน, คีร์กีซสถาน, เวียดนาม, จอร์แดน
ทีมวางโถ 3 : ปาเลสไตน์, อินเดีย, บาห์เรน, ทาจิกิสถาน, เกาหลีเหนือ, ไต้หวัน, ฟิลิปปินส์, ไทย
ทีมวางโถ 4 : เติร์กเมนิสถาน, เมียนมา, ฮ่องกง, เยเมน, อัฟกานิสถาน, มัลดีฟส์, คูเวต, มาเลเซีย
ทีมวางโถ 5 : อินโดนีเซีย, สิงคโปร์, เนปาล, กัมพูชา, บังกลาเทศ, มองโกเลีย, กวม, ศรีลังกา
การแข่งขันในรอบนี้จะคัดเอาทีมแชมป์ของแต่ละกลุ่มจาก 8 กลุ่ม และทีมรองแชมป์ที่ดีที่สุดอีก 4 ทีม ผ่านเข้าไปเล่นในรอบที่ 3 ต่อไป.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง